Công ty đã hoạt động nhưng chưa có ĐTM thì phải làm hồ sơ gì?

Hỏi:

Công ty tôi hoàn thành xây dựng và bắt đầu hoạt động tháng 10 năm 2014 và không có hồ sơ môi trường. Tôi đã đối chiếu nghị định 18/2015/NĐ-CP thì thuộc đối tượng phải thực hiện đề án bảo vệ môi trường chi tiết. Nhưng cũng luật này quy định trong thời hạn tối đa là 3 năm kể từ ngày Nghị định có hiệu lực thi hành phải thực hiện đề án này. (Tức là muộn nhất là 2018)

Vậy hiện nay đã quá hạn, tôi phải thực hiện biện pháp khắc phục như thế nào?

(Minh Trung, Đồng Nai)

 

Trả lời:

Chào anh Trung

Cảm ơn câu hỏi rất thú vị của anh.

Đây cũng là câu hỏi mà Phúc An nhận được từ rất nhiều khách hàng

Phúc An xin được trả lời anh như sau

Khoản 13, điều 1, nghị định 40/2019/NĐ-CP ban hành ngày 13/05/2019 có hướng dẫn chi tiết về vấn đề này

– Trước tiên, công ty anh sẽ phải nộp phạt theo quy định của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường. Mức phạt anh có thể xem tại Nghị định 155/2016/NĐ-CP

– Tiếp theo, nếu dự án, cơ sở phù hợp về quy hoạch, phải thực hiện như sau:

  1. Đối với dự án, cơ sở có quy mô, công suất tương đương với đối tượng phải lập đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường thì phải lập kế hoạch bảo vệ môi trường gửi cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền xác nhận theo quy định;
  2. Đối với dự án, cơ sở có quy mô, công suất tương đương với đối tượng phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường thì phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường cho dự án cải tạo, nâng cấp, bổ sung các công trình bảo vệ môi trường trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt theo quy định;
  3. Chủ dự án, chủ cơ sở phải triển khai thực hiện và hoàn thành các công trình xử lý chất thải, biện pháp bảo vệ môi trường theo quy định; lập hồ sơ kiểm tra, xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường theo quy định;
  4. Việc thẩm định, phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường thực hiện theo quy định tại Điều 14 Nghị định 18/2015/NĐ-CP; việc vận hành thử nghiệm công trình xử lý chất thải, kiểm tra, xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường thực hiện theo quy định tại Điều 16b và Điều 17 Nghị định này, việc xác nhận kế hoạch bảo vệ môi trường thực hiện theo quy định tại Điều 19 Nghị định này.

 

Nghị định này có hiệu lực từ ngày 01/07/2019

Hy vọng những trả lời trên hữu ích cho công việc của anh

Phúc An team

 

Xem thêm: Lập báo cáo đánh giá tác động môi trường ĐTM

 

Tư vấn miễn phí

CÔNG TY TNHH KỸ THUẬT AN TOÀN MÔI TRƯỜNG PHÚC AN

Trụ sở chính: Số 4/33 Kha Vạn Cân, phường 7, Tp. Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu

VPĐD: Số 10/8 Kha Vạn Cân, phường 7, Tp. Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu

Hotline: 0901 555 962 (Ms. Thuý) 

Email: kinhdoanh@hsephucan.com

 

Bình luận